Tổng quan về thanh nhôm tròn 7A04
7A04 là hợp kim nhôm có độ bền-cao trong hệ thống Al-Zn-Mg-Cu, được biết đến ở Trung Quốc là loại "siêu-duralumin". Ở nhiệt độ T6, nó đạt độ bền kéo từ 530 MPa trở lên và cường độ chảy khoảng 400 MPa, xếp nó vào cùng loại cường độ như 7075-T6. Đây là lựa chọn tiêu chuẩn nội địa của Trung Quốc dành cho các bộ phận cần tỷ lệ độ bền{14}trên trọng lượng cao nhất hiện có từ nhôm.
Thanh tròn 7A04-T6 được sản xuất dưới dạng sản phẩm ép đùn và được kiểm tra theo GB/T 3191 (thanh ép đùn) với thành phần theo GB/T 3190. Độ bền của nó đến từ xử lý nhiệt thay vì gia công nguội, do đó, nó được gia công sạch sẽ ở điều kiện T6 và có dung sai chặt chẽ sau khi tiện chính xác.

Thành phần hóa học của thanh nhôm tròn 7A04
Thành phần bên dưới tuân theo GB/T 3190 cho 7A04. Hàm lượng kẽm và đồng cao là yếu tố mang lại độ bền cho hợp kim; việc bổ sung một lượng nhỏ crom và mangan giúp kiểm soát cấu trúc hạt.
| Yếu tố | 7A04 (GB/T 3190),% trọng lượng |
|---|---|
| Silic (Si) | Nhỏ hơn hoặc bằng 0,50 |
| Sắt (Fe) | Nhỏ hơn hoặc bằng 0,50 |
| Đồng (Cu) | 1.4 – 2.0 |
| Mangan (Mn) | 0.20 – 0.60 |
| Magiê (Mg) | 1.8 – 2.8 |
| Crom (Cr) | 0.10 – 0.25 |
| Kẽm (Zn) | 5.0 – 7.0 |
| Titan (Ti) | Nhỏ hơn hoặc bằng 0,10 |
| Các tạp chất khác (mỗi/tổng) | Nhỏ hơn hoặc bằng 0,05 / Nhỏ hơn hoặc bằng 0,15 |
| Nhôm (Al) | phần còn lại |
Tính chất cơ lý của thanh nhôm tròn 7A04-T6
Các giá trị bên dưới là yêu cầu tối thiểu từ GB/T 3191-2019 đối với thanh 7A04-T6 ép đùn. Các thanh mỏng hơn (Nhỏ hơn hoặc bằng 22 mm) có độ bền thấp hơn một chút do tôi nhanh hơn; phần dày hơn đáp ứng các giá trị cao hơn. Giống như tất cả nhôm được xử lý nhiệt, giá trị chứng nhận thực tế có thể vượt quá mức tối thiểu.
| tính khí | Đường kính (mm) | Độ bền kéo (MPa) | Sức mạnh năng suất (MPa) | Độ giãn dài (%) |
|---|---|---|---|---|
| T6 | Nhỏ hơn hoặc bằng 22 | Lớn hơn hoặc bằng 490 | Lớn hơn hoặc bằng 370 | Lớn hơn hoặc bằng 7 |
| T6 | 22 – 75 ( Nhỏ hơn hoặc bằng 150) | Lớn hơn hoặc bằng 530 | Lớn hơn hoặc bằng 400 | Lớn hơn hoặc bằng 6 |
| O (ủ) | tất cả | Nhỏ hơn hoặc bằng 235 | Nhỏ hơn hoặc bằng 95 | Lớn hơn hoặc bằng 25 |
Tính chất vật lý điển hình: mật độ khoảng 2,85 g/cm³, mô đun đàn hồi khoảng 71 GPa, độ cứng khoảng 150 HB ở T6. Hợp kim giữ phần lớn độ bền ở nhiệt độ thấp, nhưng khả năng chống nứt ăn mòn do ứng suất-thấp hơn so với các loại 5xxx hoặc 6xxx, đó là lý do tại sao hợp kim này được sử dụng ở những nơi có độ bền tối đa quan trọng hơn khả năng tiếp xúc với sự ăn mòn.
Nhiệt độ và kích thước của thanh nhôm 7A04
Điều kiện cung cấp tiêu chuẩn là T6. Các nhiệt độ dưới đây được cung cấp tùy thuộc vào yêu cầu hình thành và dịch vụ:
T6- dung dịch được xử lý nhiệt-và lão hóa nhân tạo. Sức mạnh cao nhất; mặc định cho việc sử dụng kết cấu và dụng cụ.
O- được ủ, mềm và có thể định hình được. Được sử dụng khi thanh phải được uốn cong hoặc tạo hình nặng trước khi xử lý nhiệt lần cuối.
T74 / T73- nhiệt độ quá cao với khả năng chống ăn mòn-áp suất được cải thiện, sẵn có theo yêu cầu khi độ bền-lâu dài trong điều kiện căng thẳng là rất quan trọng.
Kích thước xuất khẩu: thanh tròn có đường kính10 – 75mm, được cung cấp theo chiều dài tiêu chuẩn 2 – 6 m và được cắt theo đơn đặt hàng. Đường kính lớn hơn trên 75 mm không được cung cấp để xuất khẩu (xem ghi chú tuân thủ). Phần hình vuông và hình lục giác có thể được trích dẫn theo yêu cầu.
Kích thước và dung sai của thanh nhôm tròn 7A04
Dung sai kích thước tuân theo ANSI H35.2(M). 7A04 không phải là 6063, vì vậy cột "các hợp kim khác" áp dụng cho thanh ép đùn. Phiên bản hoàn thiện (vẽ) nguội được cung cấp khi cần đường kính chặt hơn.
| Đường kính (mm) | Đùn dia. dung sai (±, mm) | Đường kính hoàn thiện nguội-. dung sai (mm) |
|---|---|---|
| 6.30 – 12.50 | 0.18 | 0.040 |
| 12.50 – 25.00 | 0.23 | 0.050 |
| 25.00 – 50.00 | 0.30 | 0.08 |
| 50.00 – 75.00 | 0.61 | 0.15 |
Dung sai chiều dài (ép đùn, ANSI H35.2(M) Bảng 10.2): cộng 4 đến 7 mm đối với chiều dài lên tới 5.000 mm, cộng 7 đến 9 mm đối với 5.000 – 10.000 mm. Độ thẳng: 1 mm trên mét đối với thanh ở nhiệt độ T{14}}. Tình trạng bề mặt được-ép đùn; bóc vỏ và tiện chính xác có sẵn dưới dạng dịch vụ.
Ứng dụng của thanh nhôm tròn 7A04
7A04-T6 được chọn trong đó ưu tiên độ bền trên mỗi kg và môi trường không bị ăn mòn nghiêm trọng. Việc sử dụng phổ biến, đã được xác minh bao gồm:
Các bộ phận kết cấu máy bay và hàng không vũ trụ- xà, phụ kiện, giá đỡ và các bộ phận cấu trúc-chính khác đòi hỏi tỷ lệ cường độ-trên-trọng lượng cao.
Đế khuôn và dụng cụ có độ bền-cao- khuôn thổi-đúc, đồ gá lắp, đồ gá và vật liệu gia công CNC phải ổn định về kích thước khi chịu tải.
Các bộ phận của xe đạp và xe hạng nhẹ-hiệu suất cao-- khung và các bộ phận kết cấu cần tiết kiệm trọng lượng.
Trục, bánh răng và bộ phận kết cấu của máy móc hạng nặng-- trong đó bộ phận nhẹ, chắc chắn sẽ thay thế thép.
Do xu hướng ăn mòn-áp lực của nó, 7A04 không phải là lựa chọn tốt cho hoạt động hàng hải-lâu dài hoặc liên tục ẩm ướt. Đối với những điều kiện đó, 5083 hoặc 6061 là lựa chọn thay thế thực tế.

Tuân thủ xuất khẩu và đơn hàng thanh nhôm 7A04
Xuất-ghi chú kiểm soát:7A04 là hợp kim có độ bền-cao chịu sự kiểm soát xuất khẩu-sử dụng kép của Trung Quốc. GNEE cung cấp thanh tròn 7A04-T6 có đường kính lên tới 75 mm, nằm dưới ngưỡng kiểm soát cường độ-đường kính cao{13}}lớn (độ bền kéo Lớn hơn hoặc bằng 460 MPa với đường kính ngoài lớn hơn 75 mm) và có thể được xuất sau khi sàng lọc giấy phép xuất khẩu định kỳ. Đường kính trên 75 mm đáp ứng ngưỡng cường độ cao/đường kính lớn làkhông được cung cấp để xuất khẩu. GNEE không cung cấp các bên hoặc điểm đến bị trừng phạt.
| Mục | Phạm vi hoặc tùy chọn điển hình |
|---|---|
| Hợp kim / tính khí | 7A04 - T6 (O, T74/T73 theo yêu cầu) |
| Hình thức sản phẩm | Thanh tròn ép đùn, đường kính 10 – 75 mm |
| Tiêu chuẩn | GB/T 3191 (thanh), GB/T 3190 (thành phần); độ mờ theo ANSI H35.2(M) |
| Giấy chứng nhận nhà máy | VN 10204 3.1; 3.2 và sự kiểm tra của bên thứ ba-theo yêu cầu |
| Kiểm soát xuất khẩu | Dual-use screening required; diameters ≤75 mm exportable; >75 mm không được cung cấp |
| MOQ | - lô nhỏ linh hoạt có thể thương lượng |
| thời gian dẫn | 15 – 30 ngày |
| Incoterms | FOB / CIF |
| Sự chi trả | T/T, L/C |

Giới thiệu về GNEE
GNEE đã cung cấp các sản phẩm máy nghiền nhôm từ năm 2008 và vận chuyển đến hơn 100 quốc gia và khu vực.
Các kích thước phổ biến của hợp kim tiêu chuẩn và độ bền cao{0}} được lưu giữ trong kho và các đơn đặt hàng nhỏ được chấp nhận cùng với các đợt vận hành đầy đủ tại nhà máy.
Mỗi đơn hàng đều có chứng chỉ nhà máy EN 10204 3.1; 3.2 có thể sắp xếp giấy chứng nhận và-bên thứ ba kiểm tra.
Nhóm kỹ thuật của chúng tôi giúp người mua chọn nhiệt độ và kích thước phù hợp với điều kiện sử dụng thực tế, bao gồm cả việc sàng lọc-kiểm soát xuất khẩu đối với các loại được kiểm soát.
MOQ rất linh hoạt và thời gian giao hàng thông thường là 15 - 30 ngày, với điều kiện FOB/CIF và thanh toán T/T hoặc L/C.

Câu hỏi thường gặp
Nhôm 7A04 là gì và nó so sánh với 7075 như thế nào?
7A04 là hợp kim nhôm có độ bền cao-GB của Trung Quốc thuộc họ Al-Zn-Mg-Cu, thường được gọi là super-duralumin. Ở nhiệt độ T6, độ bền kéo của nó (Lớn hơn hoặc bằng 530 MPa đối với đường kính trên 22 mm) và cường độ chảy (Lớn hơn hoặc bằng 400 MPa) nằm trong cùng phạm vi với 7075-T6, do đó, nó được sử dụng như một giải pháp thay thế trong nước khi yêu cầu loại sức mạnh đó. Đây là loại GB riêng biệt (không phải số AA) và được sản xuất theo GB/T 3191 thay vì ASTM B211.
Thanh nhôm tròn 7A04 có những loại nhiệt độ nào?
Nhiệt độ nguồn cung cấp tiêu chuẩn là T6 (dung dịch-được xử lý bằng nhiệt và lão hóa nhân tạo), mang lại độ bền cao nhất. O (ủ) có sẵn cho việc tạo hình phức tạp. Có thể bố trí các loại thép có nhiệt độ cao hơn như T74/T73, giúp cải thiện khả năng chống ăn mòn-ứng suất, theo yêu cầu. Giá trị chứng chỉ cho từng tính khí được nêu trên chứng chỉ nhà máy EN 10204 3.1.
Thanh nhôm 7A04-T6 có hàn được không?
7A04-T6 có khả năng hàn nóng chảy-kém: các mối hàn mất phần lớn độ bền cơ bản và vùng-chịu nhiệt dễ bị nứt do ăn mòn do ứng suất{11}}. Đối với các kết cấu phải hàn, hãy chọn loại có thể hàn được chẳng hạn như các bộ phận 5083 hoặc 6061. 7A04 thường được nối bằng cơ khí, gia công hoặc liên kết. Hàn điểm được chấp nhận cho các tổ hợp phi kết cấu.
GNEE cung cấp đường kính, chiều dài và dung sai nào?
Chúng tôi cung cấp thanh tròn 7A04-T6 có đường kính từ 10 mm đến 75 mm và chiều dài lên tới 6 m (cắt theo đơn đặt hàng). Dung sai đường kính tuân theo ANSI H35.2(M): ±0,23 mm đối với 12,50–25,00 mm, ±0,30 mm đối với 25,00–50,00 mm, ±0,61 mm đối với 50,00–75,00 mm (cột hợp kim ép đùn,{28}}khác). Dung sai chiều dài là cộng thêm 4 đến 7 mm đến 5.000 mm và cộng thêm 7 đến 9 mm đến 10.000 mm. Tùy chọn gia công nguội (vẽ) được cung cấp để kiểm soát đường kính chặt chẽ hơn.
Thanh nhôm 7A04-T6 có thể xuất khẩu được không và trạng thái kiểm soát xuất khẩu của nó là gì?
7A04 là hợp kim có độ bền-cao chịu sự kiểm soát xuất khẩu-sử dụng kép của Trung Quốc. GNEE cung cấp thanh tròn 7A04-T6 có đường kính lên tới 75 mm, nằm dưới ngưỡng kiểm soát cường độ-đường kính cao{13}}lớn (độ bền kéo Lớn hơn hoặc bằng 460 MPa với đường kính ngoài lớn hơn 75 mm) và có thể được xuất sau khi sàng lọc giấy phép xuất khẩu định kỳ. Đường kính trên 75 mm đáp ứng ngưỡng cường độ cao/đường kính lớn sẽ không được cung cấp để xuất khẩu. GNEE không cung cấp các bên hoặc điểm đến bị trừng phạt.
Bạn cung cấp giấy chứng nhận và tài liệu kiểm tra nào?
Mỗi lô hàng đều được giao kèm theo chứng chỉ nhà máy EN 10204 3.1 hiển thị chỉ số nhiệt, thành phần và kết quả kiểm tra cơ học. Việc kiểm tra của bên thứ ba-và chứng chỉ 3.2 có thể được sắp xếp theo yêu cầu. Kiểm tra siêu âm, cưa, bóc và tiện chính xác có sẵn dưới dạng các dịch vụ bổ sung.











